|
Trang chủ
>
Tin tức | Bảo vệ thành công luận án tiến sĩ chuyên ngành Kinh tế chính trị Ngày 13/11/2015, tại Học viện Chính trị Quốc gia Hồ Chí
Minh, ThS.NCS. Lê Thúy Hường – Trưởng khoa Khoa học cơ bản - Trường Đại học Kỹ
thuật Y tế Hải Dương đã bảo vệ thành công luận án Tiến sĩ chuyên ngành Kinh tế
chính trị với đề tài “Nguồn nhân lực Y tế
vùng đồng bằng sông Hồng”
Kết quả nghiên cứu của luận án cho thấy:
Nguồn nhân lực y tế vùng Đồng bằng sông Hồng giai đoạn 2008
-2014 đã đạt được những kết quả đáng kể, nhưng cũng còn tồn tại những hạn chế
nhất định: (1) Số lượng cán bộ, nhân viên y tế cơ hữu sự nghiệp chưa đáp ứng
nhu cầu khám chữa bệnh và chăm sóc sức khỏe của nhân dân, tỷ lệ cán bộ y tế/người
dân thấp so với các vùng trong cả nước. (2) Năng lực chuyên môn kỹ thuật còn hạn
chế, chất lượng dịch vụ y tế tuyến dưới thấp, còn sai sót trong chẩn đoán, điều
trị và nhiều hiện tượng vi phạm y đức trong cán bộ, nhân viên y tế. (3) Cơ cấu
nguồn nhân lực y tế chưa hợp lý: số cán bộ có trình độ cao còn chiếm tỷ trọng
nhỏ, có sự khác biệt lớn về trình độ chuyên môn của cán bộ, nhân viên y tế các
tuyến.
Tác giả đưa ra các nhóm giải pháp phát triển nguồn nhân lực
y tế vùng Đồng bằng sông Hồng giai đoạn 2015 -2020 và tầm nhìn 2030 như: (1)
Xây dựng và thực thi quy hoạch tổng thể phát triển nguồn nhân lực y tế của
vùng; Xây dựng kế hoạch và lộ trình tuyển dụng theo đề án vị trí việc làm; Thực
hiện chính sách ưu đãi trong đào tạo, đãi ngộ; Triển khai công tác đào tạo theo
địa chỉ, đào tạo cử tuyển. (2) Phát triển các cơ sở giáo dục chuyên nghiệp,
nâng cao hiệu quả, chất lượng đào tạo nguồn nhân lực y tế; đổi mới đào tạo liên
tục và gắn với cấp chứng chỉ hành nghề; Coi trọng công tác giáo dục chính trị,
tư tưởng, đạo đức nghề nghiệp cho đội ngũ cán bộ, nhân viên y tế. (3) Kiện toàn
đội ngũ cán bộ, nhân viên y tế, đảm bảo số lượng, chất lượng và cơ cấu đối với
từng tuyến, lĩnh vực và điều kiện cụ thể của từng đơn vị; Đổi mới công tác tổ
chức cán bộ, rà soát, phát hiện những bất cập trong bố trí, sử dụng nhân lực của
các cơ sở y tế; Thực hiện luân phiên, luân chuyển cán bộ y tế giữa các tuyến.
(4) Nâng cao hiệu quả quản lý nguồn nhân lực và năng lực, hiệu quả theo dõi,
giám sát thực hiện chính sách y tế và thực hành nghề nghiệp của đội ngũ cán bộ,
nhân viên y tế. (5) Tăng cường đầu tư, cải
thiện điều kiện làm việc và thực hiện chế độ đãi ngộ phù hợp đối với nhân lực y tế.
Các kết quả trên sẽ góp phần khắc phục những hạn chế, yếu
kém, tranh thủ những nhân tố có tác động tích cực để đảm bảo nguồn nhân lực y tế
cho khám chữa bệnh và chăm sóc sức khỏe nhân dân, góp phần thúc đẩy quá trình
phát triển kinh tế - xã hội vùng đồng bằng sông Hồng. ![](/Image.ashx/image=jpeg/8768a522c4854b9095b7357b11433988-DSC_3092-1.jpg/DSC_3092-1.jpg)
![](/Image.ashx/image=jpeg/4877af8f74e7411ea63c65459e651acf-DSC_3100.jpg/DSC_3100.jpg)
Số lượt đọc:
20569
-
Cập nhật lần cuối:
23/11/2015 06:57:30 AM | Tin mới: Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc chuyên gia Ngôn ngữ trị liệu Janella Christina đến từ Australia09/07/2024 04:55' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/3E00EE008AD64686AF43108AFB5DEC93/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_ch-120x90.jpg) Ngày 21/6/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã có buổi gặp mặt tổng kết công tác tình nguyện của chuyên gia Ngôn ngữ trị liệu Janella Christina đến từ Australia. Chia sẻ kinh nghiệm đào tạo lồng ghép tính chuyên nghiệp trong học phần thực hành Y khoa05/07/2024 02:35' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/B9A8C189A55C47CEAB3A6F96512223DA/Chia_se_kinh_nghiem_dao_tao_long_ghep_tinh_chuyen_-120x90.jpg) Trong khuôn khổ Dự án đổi mới chương trình đào tạo Y khoa (Dự án IMPACT-MED giai đoạn 2), ngày 3/6/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương phối hợp với tổ chức HAIVN và chuyên gia của Trường Đại học Harvard, Hoa Kỳ, đã “Chia sẻ kinh nghiệm đào tạo lồng ghép tính chuyên nghiệp trong học phần thực hành Y khoa”. Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với đoàn công tác Trường Đại học Antwerp, Vương quốc Bỉ05/07/2024 02:33' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/9EEC4FD0CB65420EB907387D967ABE08/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_vo-120x90.jpg) Để chuẩn bị tham gia vào Dự án Erasmus+ (International Credit Mobilit) và mở rộng quan hệ hợp tác quốc tế trong đào tạo nguồn nhân lực y tế đặc biệt trong lĩnh vực PHCN, ngày 31/5/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã làm việc với Đoàn công tác của Trường Đại học Antwerp, Vương quốc Bỉ. Hội nghị tư vấn việc làm năm 202405/06/2024 08:55' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/86F23B6D3A0941C7919EEFB453B73EBD/Hoi_nghi_tu_van_viec_lam_nam_2024-120x90.jpg) Ngày 1/6/2023, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức hội nghị tư vấn việc làm năm 2024 cho sinh viên năm cuối. Tham dự có TS.BS Phạm Thị Cẩm Hưng – Phó hiệu trưởng phụ trách nhà trường; Trưởng/ Phó các Khoa, phòng, bộ môn, cố vấn học tập, các giảng viên và gần 600 sinh viên năm cuối các chuyên ngành của trường. Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với Đại sứ quán Nhật Bản tại Việt Nam04/06/2024 12:00' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/728C80123AB842B68ADC975C51CA26BC/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_vo-120x90.jpg) Ngày 17/5/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với Đại sứ quán Nhật Bản tại Việt Nam Họp hội đồng rà soát giữa chu kì chương trình đào tạo trình độ đại học kỹ thuật xét nghiệm y học24/04/2024 12:00' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/62F8B535BB9B45438229E1E13E3E5F73/Hop_hoi_dong_ra_soat_giua_chu_ki_chuong_trinh_dao_-120x90.jpg) Ngày 19/4/2024, Trường Đại học Kỹ thuật y tế Hải Dương đã họp hội đồng rà soát giữa chu kì chương trình đào tạo trình độ đại học kỹ thuật xét nghiệm y học Hội đồng trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương họp phiên thứ nhất năm 202417/04/2024 02:16' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/4A9F27DBB3AD43AE9591D4BA51029595/Hoi_dong_truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_ho-120x90.jpg) Ngày 10/4/2024, Hội đồng Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức phiên họp thứ I năm 2024 dưới sự chủ trì của TTƯT.PGS.TS. Đinh Thị Diệu Hằng - Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch Hội đồng Trường. Tham dự có TS. Nguyễn Thế Hiển - Cục KHCN&ĐT - Bộ Y tế; TS. Lê Lương Thịnh – Phó giám đốc Sở Khoa học và công nghệ tỉnh Hải Dương. Về phía nhà trường tham dự có: TS.BS. Phạm Thị Cẩm Hưng - Phó Hiệu trưởng phụ trách trường, TS.BS Lê Đức Thuận – Phó hiệu trưởng, các thành viên hội đồng Trường cùng cán bộ quản lý các Khoa/Phòng/Bộ môn. | Tin đã đăng: Làm việc với Học viện Y khoa Waseda – Nhật Bản03/11/2015 04:28' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/D25E1CFDFF304ED987FE1623CBD86875/Lam_viec_voi_Hoc_vien_Y_khoa_Waseda-Nhat_Ban-120x90.jpg) Sáng ngày 3/11/2015, đoàn công tác của Học viện Y khoa Waseda – Nhật Bản do TS. Hisayuki Tsuruta làm trưởng đoàn đã thăm và làm việc với trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương. Làm việc với Chuyên gia dự án AP – QUT29/10/2015 04:23' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/47FF7556CA4A48168BFD3530AA1EF18D/Lam_viec_voi_Chuyen_gia_du_an_AP-QUT-120x90.jpg) Sáng ngày 28/10/2015, tại Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương TS. Phạm Xuân Thành – Phó Hiệu trưởng; Trưởng Phòng đào tạo, phòng QLKH & HTQT cùng các giảng viên Khoa Điều dưỡng đã làm việc với GS. Ann Bonner – Giám đốc dự án AP – QUT và GS. Genevieve Gray – Trường Đại học Công nghệ Queensland – Australia. Lễ trao bằng tốt nghiệp hệ Đại học chính quy khóa IV (2011 - 2015)23/10/2015 04:44' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/378D80A56AFF469EA405ACCA76E80EB0/Le_trao_bang_tot_nghiep_he_Dai_hoc_chinh_quy_khoa_-120x90.jpg) Sáng ngày 23 tháng 10 năm 2015, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức Lễ trao bằng tốt nghiệp hệ Đại học chính quy khóa IV (2011 - 2015). Gặp mặt Nữ cán bộ quản lý nhân ngày Phụ nữ Việt Nam 20/1020/10/2015 09:34' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/DA2A68B372624BB6B004EF33C8299A27/Gap_mat_Nu_can_bo_quan_ly_nhan_ngay_Phu_nu_Viet_Na-120x90.jpg) Ngày 19 tháng 10 năm 2015, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức gặp mặt Nữ cán bộ quản lý nhân ngày truyền thống Hội liên hiệp phụ nữ Việt Nam 20/10. Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương tổ chức kỷ niệm 55 năm truyền thống nhà trường19/10/2015 11:03' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/265841BAE2374A2896DB32FED85A90E9/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_to_chuc_ky_-120x90.jpg) Sáng ngày 17/10/2015, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã long trọng tổ chức Lễ kỷ niệm 55 năm truyền thống Nhà trường. Tới dự Lễ kỷ niệm có PGS.TS Trần Thị Trung Chiến - Nguyên Bộ trưởng Bộ Y tế, Chủ tịch Hội phòng chống HIV/AIDS Việt Nam, GS.TS Lê Quang Cường – Thứ trưởng Bộ y tế, đồng chí Nguyễn Văn Quế - Phó chủ tịch UBND Tỉnh Hải Dương Gặp mặt cán bộ, giảng viên, viên chức đã công tác tại trường kỷ niệm 55 năm truyền thống nhà trường19/10/2015 11:00' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/973F55AB8F714595BF8479B8ED852D40/Gap_mat_can_bo_giang_vien_vien_chuc_da_cong_tac_ta-120x90.jpg) Ngày 16/10/2015, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức gặp mặt cán bộ, giảng viên, viên chức qua các thời kỳ nhân dịp kỷ niệm 55 năm truyền thống nhà trường. Đoàn thanh niên, Hội sinh viên trường tổ chức Hội thi cắm trại, giao lưu văn nghệ kỷ niệm 55 năm truyền thống nhà trường19/10/2015 10:30' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/046E2F759FA04CEB9371CEA020F4D902/Khuc_Kim_Lan-Doan_thanh_nien_Hoi_sinh_vien_truong_-120x90.jpg) Ngày 16/10/2015, Đoàn thanh niên, Hội sinh viên trường đã tổ chức hội thi cắm trại, giao lưu văn nghệ kỷ niệm 55 năm truyền thống nhà trường. |
|
|
|
|
|