|
Trang chủ
>
Tin tức | NCS Nguyễn Đình Dũng bảo vệ thành công luận án tiến sỹ chuyên ngành Gây mê – Hồi sức Ngày
10/2/2020, tại Viện Nghiên cứu Khoa học Y Dược lâm sàng 108, NCS. Nguyễn Đình
Dũng – Khoa Y, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã bảo vệ thành công luận
án tiến sĩ chuyên ngành Gây mê - Hồi sức với đề tài: “Nghiên cứu đặc
điểm lâm sàng, cận lâm sàng, các yếu tố liên quan và kết quả điều trị hạ natri
máu ở bệnh nhân xuất huyết não”.
Đóng góp mới của luận án:
- Hạ natri máu là rối loạn điện giải thường gặp ở bệnh nhân chảy máu
não (44%) nhất là bệnh nhân chảy máu dưới nhện (50,8%);
- Nguyên nhân hạ natri máu ở bệnh nhân chảy máu não do
CSWS chiếm 24,4%, SIADH chiếm 33,3%, chưa rõ nguyên nhân là 42,2%;
- Một số đặc điểm: đa niệu, áp lực
thẩm thấu máu > 295mosmol/kg, NT – proBNP tăng có ý nghĩa chẩn đoán hạ natri
máu ở bệnh nhân chảy máu não là do CSWS.
- Một số yếu tố liên quan đến hạ
natri máu như: ĐTĐ, THA, hút thuốc lá, vị trí kích thước tổn thương não, biện
pháp điều trị, can thiệp mạch não, tình trạng nặng của bệnh nhân chảy máu não.
- Điều trị hạ natri máu natriclorua
3% duy trì có 83,13% đạt mục tiêu điều trị, tỷ lệ biến chứng tăng natri máu,
tăng ALTT máu là thấp (2,4%).
- Thời gian nằm viện, tỷ lệ biến chứng,
tỷ lệ tử vong ở nhóm bệnh nhân hạ natri máu cao hơn bệnh nhân có natri máu bình
thường; bệnh nhân hạ natri máu do CSWS cao hơn do SIADH
![](/Image.ashx/image=jpeg/9aa78ba15e914eacba717004e28114c5-_38A6239.jpg/_38A6239.jpg)
![](/Image.ashx/image=jpeg/930db21a429d43a8a5c95b18912c744b-_38A6264.jpg/_38A6264.jpg)
![](/Image.ashx/image=jpeg/123b59a6a2744502ab0d59ded408f59f-_38A6335.jpg/_38A6335.jpg)
![](/Image.ashx/image=jpeg/821f86416b82479a99e8668ac9b2101a-_38A6245.jpg/_38A6245.jpg)
Số lượt đọc:
197
-
Cập nhật lần cuối:
13/03/2020 07:08:09 AM | Tin mới: Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc chuyên gia Ngôn ngữ trị liệu Janella Christina đến từ Australia09/07/2024 04:55' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/3E00EE008AD64686AF43108AFB5DEC93/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_ch-120x90.jpg) Ngày 21/6/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã có buổi gặp mặt tổng kết công tác tình nguyện của chuyên gia Ngôn ngữ trị liệu Janella Christina đến từ Australia. Chia sẻ kinh nghiệm đào tạo lồng ghép tính chuyên nghiệp trong học phần thực hành Y khoa05/07/2024 02:35' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/B9A8C189A55C47CEAB3A6F96512223DA/Chia_se_kinh_nghiem_dao_tao_long_ghep_tinh_chuyen_-120x90.jpg) Trong khuôn khổ Dự án đổi mới chương trình đào tạo Y khoa (Dự án IMPACT-MED giai đoạn 2), ngày 3/6/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương phối hợp với tổ chức HAIVN và chuyên gia của Trường Đại học Harvard, Hoa Kỳ, đã “Chia sẻ kinh nghiệm đào tạo lồng ghép tính chuyên nghiệp trong học phần thực hành Y khoa”. Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với đoàn công tác Trường Đại học Antwerp, Vương quốc Bỉ05/07/2024 02:33' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/9EEC4FD0CB65420EB907387D967ABE08/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_vo-120x90.jpg) Để chuẩn bị tham gia vào Dự án Erasmus+ (International Credit Mobilit) và mở rộng quan hệ hợp tác quốc tế trong đào tạo nguồn nhân lực y tế đặc biệt trong lĩnh vực PHCN, ngày 31/5/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã làm việc với Đoàn công tác của Trường Đại học Antwerp, Vương quốc Bỉ. Hội nghị tư vấn việc làm năm 202405/06/2024 08:55' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/86F23B6D3A0941C7919EEFB453B73EBD/Hoi_nghi_tu_van_viec_lam_nam_2024-120x90.jpg) Ngày 1/6/2023, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức hội nghị tư vấn việc làm năm 2024 cho sinh viên năm cuối. Tham dự có TS.BS Phạm Thị Cẩm Hưng – Phó hiệu trưởng phụ trách nhà trường; Trưởng/ Phó các Khoa, phòng, bộ môn, cố vấn học tập, các giảng viên và gần 600 sinh viên năm cuối các chuyên ngành của trường. Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với Đại sứ quán Nhật Bản tại Việt Nam04/06/2024 12:00' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/728C80123AB842B68ADC975C51CA26BC/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_vo-120x90.jpg) Ngày 17/5/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với Đại sứ quán Nhật Bản tại Việt Nam Họp hội đồng rà soát giữa chu kì chương trình đào tạo trình độ đại học kỹ thuật xét nghiệm y học24/04/2024 12:00' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/62F8B535BB9B45438229E1E13E3E5F73/Hop_hoi_dong_ra_soat_giua_chu_ki_chuong_trinh_dao_-120x90.jpg) Ngày 19/4/2024, Trường Đại học Kỹ thuật y tế Hải Dương đã họp hội đồng rà soát giữa chu kì chương trình đào tạo trình độ đại học kỹ thuật xét nghiệm y học Hội đồng trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương họp phiên thứ nhất năm 202417/04/2024 02:16' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/4A9F27DBB3AD43AE9591D4BA51029595/Hoi_dong_truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_ho-120x90.jpg) Ngày 10/4/2024, Hội đồng Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức phiên họp thứ I năm 2024 dưới sự chủ trì của TTƯT.PGS.TS. Đinh Thị Diệu Hằng - Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch Hội đồng Trường. Tham dự có TS. Nguyễn Thế Hiển - Cục KHCN&ĐT - Bộ Y tế; TS. Lê Lương Thịnh – Phó giám đốc Sở Khoa học và công nghệ tỉnh Hải Dương. Về phía nhà trường tham dự có: TS.BS. Phạm Thị Cẩm Hưng - Phó Hiệu trưởng phụ trách trường, TS.BS Lê Đức Thuận – Phó hiệu trưởng, các thành viên hội đồng Trường cùng cán bộ quản lý các Khoa/Phòng/Bộ môn. | Tin đã đăng: NCS Lê Thị Thanh Trà bảo vệ thành công luận án tiến sỹ chuyên ngành Kinh tế chính trị18/02/2020 08:57' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/A2D4D59550344FC089B75D1BE625D500/NCS_Le_Thi_Thanh_Tra_bao_ve_thanh_cong_luan_an_tie-120x90.jpg) Ngày 16/01/2020, Tại Học viện chính trị - Bộ quốc phòng, nghiên cứu sinh Lê Thị Thanh Trà – Bộ môn Chính trị - GDTC-GDQP Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã bảo vệ thành công luận án tiến sỹ chuyên ngành Kinh tế chính trị với đề tài “Phát triển dịch vụ y tế ở các bệnh viện công lập trên địa bạn tỉnh Hải Dương”. Làm việc với Tổ chức MCNV triển khai hợp tác giai đoạn 2021- 202517/02/2020 02:32' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/04655A973F9D4C1ABA0742005756F1C0/Lam_viec_voi_To_chuc_MCNV_trien_khai_hop_tac_giai_-120x90.jpg) Ngày 13/2/2020, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã làm việc với Tổ chức Ủy ban Y tế Hà Lan MCNV. Gặp mặt sinh viên điều dưỡng đi thực tập tại Nhật Bản13/02/2020 09:56' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/30CD01B6DA514561BAE8D5449A6D3429/Gap_mat_sinh_vien_dieu_duong_di_thuc_tap_tai_Nhat_-120x90.jpg) Ngày 12/2/2020, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương phối hợp với Nghiệp đoàn Zenkoku Jinzai và Công ty JIS tổ chức buổi gặp mặt sinh viên điều dưỡng của trường trước khi đi thực tập tại Nhật Bản. Tham dự buổi làm việc có TS.BS Trần Quang Cảnh – Phó hiệu trưởng nhà trường; ông Kikuchi Hirofumi – Chủ tịch Nghiệp đoàn; Ông Hoàng Minh Điều – Giám đốc công ty JIS. Trường Điều dưỡng Wakayama – Đại học Sức khỏe Tokyo thăm và làm việc với trường13/02/2020 09:53' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/767FD906D19D41359D9E055919968A5C/Truong_Dieu_duong_Wakayama-Dai_hoc_Suc_khoe_Tokyo_-120x90.jpg) Đoàn Thanh niên – Hội sinh viên Trường tổ chức các hoạt động tuyên truyền phổ biến và phòng chống dịch bệnh virus Corona11/02/2020 08:47' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/AD044867AB2941BCAF3D037BC19054F7/Doan_Thanh_nien-Hoi_sinh_vien_Truong_to_chuc_cac_h-120x90.jpg) Trước diễn biến phức tạp của bệnh viêm đường hô hấp cấp do virus Corona gây ra, thực hiện chỉ thị của các cấp, Bộ, ngành Trung ương và địa phương, thực hiện Thông báo số 44/ TB- ĐHKTYTHD ngày 31 tháng 01 năm 2020 của Hiệu trưởng Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương tổ chức các hoạt động phòng chống bệnh do virus Corona gây ra11/02/2020 08:44' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/08C2C12D6F7B485B988B1EA2536E720D/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_to_chuc_cac-120x90.jpg) Vừa qua, Trường và Bệnh viện Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức nhiều hoạt động tuyên truyền và phòng chống dịch bệnh do virus Corona gây ra như: Lãnh đạo Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương kiểm tra tình hình sinh viên năm cuối thực tế Tốt nghiệp trong giai đoạn dịch viêm đường hô hấp cấp do chủng mới của virus Corona (nCoV) gây ra. 06/02/2020 10:05' AM
|
|
|
|
|
|