|
Trang chủ
>
Tin tức | NCS Đặng Thị Thùy Dương bảo vệ thành công luận án tiến sỹ chuyên ngành vi sinh vật học Ngày
24 tháng 7 năm 2018, tại Trường Đại học Khoa học Tự nhiên – Đại học Quốc gia Hà
Nội, NCS Đặng Thị Thùy Dương – giảng viên công tác tại Labo Xét nghiệm ATVSTP,
Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã bảo vệ thành công Luận án Tiến sĩ
chuyên ngành Vi sinh vật học với đề tài “ Xác định tỉ lệ nhiễm và một số
đặc điểm dịch tễ học phân tử của các chủng Clostridium
difficile mang gen độc tố phân lập được từ bệnh nhân tiêu chảy sau dùng
kháng sinh tại bốn bệnh viện ở Hà Nội (2013 – 2015) ” . Clostridium difficile ( C. difficile ) là vi khuẩn kỵ khí
tuyệt đối, nguyên nhân nhiễm trùng quan trọng nhất chiếm từ 10-25% các ca tiêu
chảy sau dùng kháng sinh, 90-100% các ca viêm đại tràng giả mạc liên quan đến
kháng sinh. Trong khi, nhiều nước châu Âu và châu Mỹ đã
hình thành hệ thống giám sát tiêu chảy bệnh viện nói chung và tiêu chảy sau
dùng kháng sinh do C. difficile nói
riêng ngày càng được mở rộng và trở thành bắt buộc, vai trò gây bệnh của vi
khuẩn này ở Việt Nam chưa được quan tâm thậm chí đã bị lãng quên. Luận
án được hội đồng khoa học đánh giá có tính thời sự, cấp
thiết, khoa học và thực tiễn cao . Kết quả của luận án cung
cấp bằng chứng thuyết phục cho thấy sự cần
thiết phải tiến hành xét nghiệm mẫu phân tìm C. difficile gây bệnh trong
các ca bệnh tiêu chảy sau dùng kháng sinh. Kết quả của các xét nghiệm này sẽ giúp cho
các bác sỹ lâm sàng trong việc xử trí, lựa chọn liệu pháp điều trị thích hợp cho các bệnh nhân bị tiêu chảy sau
dùng kháng sinh , đồng thời giúp kiểm soát nhiễm khuẩn bệnh viện
tốt hơn và giảm gánh nặng cho ngành y tế. Luận án đã chỉ ra các típ vi khuẩn C. difficile gây
bệnh phổ biến tại 4 bệnh viện ở Hà Nội và dự đoán típ có thể gây ra các vụ dịch
là trf. Đây là thông tin quan trọng giúp cho các nhà dịch tễ học, các nhà quản
lý y tế có biện pháp phòng chống hiệu quả khi dịch bệnh xảy ra. Một số hình ảnh :
Số lượt đọc:
505
-
Cập nhật lần cuối:
29/11/2019 02:35:30 PM | Tin mới: Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc chuyên gia Ngôn ngữ trị liệu Janella Christina đến từ Australia09/07/2024 04:55' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/3E00EE008AD64686AF43108AFB5DEC93/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_ch-120x90.jpg) Ngày 21/6/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã có buổi gặp mặt tổng kết công tác tình nguyện của chuyên gia Ngôn ngữ trị liệu Janella Christina đến từ Australia. Chia sẻ kinh nghiệm đào tạo lồng ghép tính chuyên nghiệp trong học phần thực hành Y khoa05/07/2024 02:35' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/B9A8C189A55C47CEAB3A6F96512223DA/Chia_se_kinh_nghiem_dao_tao_long_ghep_tinh_chuyen_-120x90.jpg) Trong khuôn khổ Dự án đổi mới chương trình đào tạo Y khoa (Dự án IMPACT-MED giai đoạn 2), ngày 3/6/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương phối hợp với tổ chức HAIVN và chuyên gia của Trường Đại học Harvard, Hoa Kỳ, đã “Chia sẻ kinh nghiệm đào tạo lồng ghép tính chuyên nghiệp trong học phần thực hành Y khoa”. Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với đoàn công tác Trường Đại học Antwerp, Vương quốc Bỉ05/07/2024 02:33' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/9EEC4FD0CB65420EB907387D967ABE08/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_vo-120x90.jpg) Để chuẩn bị tham gia vào Dự án Erasmus+ (International Credit Mobilit) và mở rộng quan hệ hợp tác quốc tế trong đào tạo nguồn nhân lực y tế đặc biệt trong lĩnh vực PHCN, ngày 31/5/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã làm việc với Đoàn công tác của Trường Đại học Antwerp, Vương quốc Bỉ. Hội nghị tư vấn việc làm năm 202405/06/2024 08:55' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/86F23B6D3A0941C7919EEFB453B73EBD/Hoi_nghi_tu_van_viec_lam_nam_2024-120x90.jpg) Ngày 1/6/2023, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức hội nghị tư vấn việc làm năm 2024 cho sinh viên năm cuối. Tham dự có TS.BS Phạm Thị Cẩm Hưng – Phó hiệu trưởng phụ trách nhà trường; Trưởng/ Phó các Khoa, phòng, bộ môn, cố vấn học tập, các giảng viên và gần 600 sinh viên năm cuối các chuyên ngành của trường. Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với Đại sứ quán Nhật Bản tại Việt Nam04/06/2024 12:00' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/728C80123AB842B68ADC975C51CA26BC/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_vo-120x90.jpg) Ngày 17/5/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với Đại sứ quán Nhật Bản tại Việt Nam Họp hội đồng rà soát giữa chu kì chương trình đào tạo trình độ đại học kỹ thuật xét nghiệm y học24/04/2024 12:00' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/62F8B535BB9B45438229E1E13E3E5F73/Hop_hoi_dong_ra_soat_giua_chu_ki_chuong_trinh_dao_-120x90.jpg) Ngày 19/4/2024, Trường Đại học Kỹ thuật y tế Hải Dương đã họp hội đồng rà soát giữa chu kì chương trình đào tạo trình độ đại học kỹ thuật xét nghiệm y học Hội đồng trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương họp phiên thứ nhất năm 202417/04/2024 02:16' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/4A9F27DBB3AD43AE9591D4BA51029595/Hoi_dong_truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_ho-120x90.jpg) Ngày 10/4/2024, Hội đồng Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức phiên họp thứ I năm 2024 dưới sự chủ trì của TTƯT.PGS.TS. Đinh Thị Diệu Hằng - Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch Hội đồng Trường. Tham dự có TS. Nguyễn Thế Hiển - Cục KHCN&ĐT - Bộ Y tế; TS. Lê Lương Thịnh – Phó giám đốc Sở Khoa học và công nghệ tỉnh Hải Dương. Về phía nhà trường tham dự có: TS.BS. Phạm Thị Cẩm Hưng - Phó Hiệu trưởng phụ trách trường, TS.BS Lê Đức Thuận – Phó hiệu trưởng, các thành viên hội đồng Trường cùng cán bộ quản lý các Khoa/Phòng/Bộ môn. | Tin đã đăng: Nghiệp đoàn Zenkokujinzai Nhật Bản đến thăm và làm việc với trường23/07/2018 10:25' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/07F333AAF8B941AD83B23C0497868FD3/Nghiep_doan_Zenkokujinzai_Nhat_Ban_den_tham_va_lam-120x90.jpg) Ngày 20/7/2018, Nghiệp đoàn Zenkokujinzai Nhật Bản do ông Kikuchi Hirofumi – Chủ tịch nghiệp đoàn làm trưởng đoàn đã đến thăm và làm việc với trường Bế mạc khóa tập huấn “Quản lý chất lượng xét nghiệm”20/07/2018 10:07' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/4140C1969B324636839763A03259B9D5/Be_mac_khoa_tap_huan_Quan_ly_chat_luong_xet_nghiem-120x90.jpg) Chiều ngày 19/7/2018, tại trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã diễn ra lễ bế mạc khóa tập huấn “Quản lý chất lượng xét nghiệm” cho gần 100 cán bộ làm công tác xét nghiệm tại các bệnh viện trong tỉnh Hải Dương Khai mạc khóa tập huấn Quản lý chất lượng xét nghiệm18/07/2018 09:24' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/448253FB4FC742EBBB738AD8B4741B33/Khai_mac_khoa_tap_huan_Quan_ly_chat_luong_xet_nghi-120x90.jpg) Sáng ngày 17/7/2018, tại Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương, Sở y tế Hải Dương phối hợp với Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương tổ chức khai mạc khóa tập huấn “Quản lý chất lượng xét nghiệm” cho gần 100 cán bộ làm công tác xét nghiệm tại các bệnh viện trong tỉnh Hải Dương. Đảng bộ Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương tổ chức Hội nghị học tập, quán triệt Nghị quyết Trung ương 7 khóa XII16/07/2018 02:51' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/AFE40BB82C7D4F1A8E21DECD4CC71E02/Dang_bo_Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_to_-120x90.jpg) Ngày 13/7/2018, Đảng bộ Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức Hội nghị quán triệt Nghị quyết Trung ương Đảng lần thứ 7 khóa XII. Đảng bộ Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương tổ chức lễ trao tặng Huy hiệu 30 năm tuổi Đảng cho đồng chí Vũ Thị Hiền16/07/2018 02:46' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/04A195F6DBA54F8A9616ECDCC1323817/Dang_bo_Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_to_-120x90.jpg) Ngày 13/7/2018, Đảng bộ Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức lễ trao tặng Huy hiệu 30 năm tuổi đảng cho đồng chí Vũ Thị Hiền, Chi bộ Quản lý công tác sinh viên Đại hội đại biểu Hội sinh viên Việt Nam Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương lần thứ V, nhiệm kỳ 2018-202002/07/2018 10:31' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/8291863219684842A5A9C2405B842151/Dai_hoi_dai_bieu_Hoi_sinh_vien_Viet_Nam_Truong_Dai-120x90.jpg) Ngày 30/6/2018, Hội Sinh viên Việt Nam Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức Đại hội đại biểu lần thứ V, nhiệm kỳ 2018 – 2020 Tập huấn viết bài báo khoa học cho giảng viên02/07/2018 10:22' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/306B171579C14F36B0F1FDDC116DEC5D/Tap_huan_viet_bai_bao_khoa_hoc_cho_giang_vien-120x90.jpg) Ngày 30/6, Trường Đại học Kỹ thuật y tế Hải Dương phối hợp với Trường Đại học Y tế công cộng đã tổ chức lớp tập huấn viết bài báo khoa học cho 50 giảng viên trường. |
|
|
|
|
|