|
Trang chủ
>
Tin tức | Bảo vệ thành công đề tài nghiên cứu khoa học cấp tỉnh Ngày 13/12/2016, tại Sở Khoa học & Công nghệ tỉnh Hải Dương, nhóm nghiên cứu do ThS. Nguyễn Thị Thu Hiền – Phó trưởng Bộ môn Nhi - Trường Đại học kỹ thuật Y tế Hải Dương làm chủ nhiệm đã bảo vệ thành công đề tài nghiên cứu khoa học cấp tỉnh “Hoàn thiện quy trình và phác đồ điều trị dự phòng lây truyền virus viêm gan B từ mẹ sang con ở các thai phụ có tải lượng virus máu cao tại bệnh viện Phụ sản tỉnh Hải Dương”. Tham dự có các đồng chí lãnh đạo Sở KH & CN, Sở Y tế, Sở Kế hoạch đầu tư, Bệnh viện phụ sản Hải Dương, đại diện một số phòng, ban thuộc Tỉnh uỷ, đại biểu Trường Đại học Kỹ thuật y tế Hải Dương có TTND.PGS.TS Vũ Đình Chính - Chủ tịch Hội đồng trường cùng các giáo sư, tiến sỹ và các thành viên của nhóm nghiên cứu. Kết quả nghiên cứu của đề tài cho thấy tỷ lệ thai phụ nhiễm vi rút viêm gan B mạn tính thể hoạt động có tải lượng virus trong máu cao ≥10 6 copies/ml là 34,1%. Các trường hợp này hầu hết là có HbeAg (+), chiếm tỷ lệ 96,9%. Tenofovir và Lumivudin là hai loại thuốc đều an toàn trong quá trình điều trị cho thai phụ nhiễm virus VGB mạn tính trong 3 tháng cuối thời kỳ mang thai. Hiệu quả điều trị giảm tải lượng HBV DNA của Tenofovir nhiều hơn lamivudin. Đề tài cũng đề xuất hoàn thiện quy trình các bước từ khâu sàng lọc HbsAg đến khâu điều trị, theo dõi điều trị, các biện pháp phòng bệnh phối hợp ở con và đánh giá hiệu quả phòng bệnh. Đề tài được Hội đồng đánh giá có tính cấp thiết và giá trị cao đối với xã hội và ngành y tế đồng thời có khả năng áp dụng cao trong tỉnh Hải Dương, góp phần phòng bệnh lây truyền virus viêm gan B từ mẹ sang con, giảm thiểu tỷ lệ nhiễm virus viêm gan B trong cộng đồng tỉnh Hải Dương. Đề tài đã cung cấp số liệu chính xác, tin cậy làm căn cứ cho Sở y tế Hải Dương ban hành tài liệu hướng dẫn về: Phòng lây truyền virus viêm gan B từ mẹ sang con, đề xuất với Trung tâm truyền thông giáo dục sức khoẻ tỉnh Hải Dương, Trung tâm y tế dự phòng tỉnh tăng cường tuyên truyền, giáo dục sức khoẻ cho nhân dân về phòng lây truyền virus Viêm gan B từ mẹ sang con… Với ý nghĩa khoa học và thực tiễn đạt được, đề tài được Hội đồng nghiệm thu đánh giá xếp loại Khá. Số lượt đọc:
20405
-
Cập nhật lần cuối:
20/12/2016 09:25:02 AM | Tin mới: Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc chuyên gia Ngôn ngữ trị liệu Janella Christina đến từ Australia09/07/2024 04:55' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/3E00EE008AD64686AF43108AFB5DEC93/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_ch-120x90.jpg) Ngày 21/6/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã có buổi gặp mặt tổng kết công tác tình nguyện của chuyên gia Ngôn ngữ trị liệu Janella Christina đến từ Australia. Chia sẻ kinh nghiệm đào tạo lồng ghép tính chuyên nghiệp trong học phần thực hành Y khoa05/07/2024 02:35' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/B9A8C189A55C47CEAB3A6F96512223DA/Chia_se_kinh_nghiem_dao_tao_long_ghep_tinh_chuyen_-120x90.jpg) Trong khuôn khổ Dự án đổi mới chương trình đào tạo Y khoa (Dự án IMPACT-MED giai đoạn 2), ngày 3/6/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương phối hợp với tổ chức HAIVN và chuyên gia của Trường Đại học Harvard, Hoa Kỳ, đã “Chia sẻ kinh nghiệm đào tạo lồng ghép tính chuyên nghiệp trong học phần thực hành Y khoa”. Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với đoàn công tác Trường Đại học Antwerp, Vương quốc Bỉ05/07/2024 02:33' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/9EEC4FD0CB65420EB907387D967ABE08/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_vo-120x90.jpg) Để chuẩn bị tham gia vào Dự án Erasmus+ (International Credit Mobilit) và mở rộng quan hệ hợp tác quốc tế trong đào tạo nguồn nhân lực y tế đặc biệt trong lĩnh vực PHCN, ngày 31/5/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã làm việc với Đoàn công tác của Trường Đại học Antwerp, Vương quốc Bỉ. Hội nghị tư vấn việc làm năm 202405/06/2024 08:55' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/86F23B6D3A0941C7919EEFB453B73EBD/Hoi_nghi_tu_van_viec_lam_nam_2024-120x90.jpg) Ngày 1/6/2023, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức hội nghị tư vấn việc làm năm 2024 cho sinh viên năm cuối. Tham dự có TS.BS Phạm Thị Cẩm Hưng – Phó hiệu trưởng phụ trách nhà trường; Trưởng/ Phó các Khoa, phòng, bộ môn, cố vấn học tập, các giảng viên và gần 600 sinh viên năm cuối các chuyên ngành của trường. Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với Đại sứ quán Nhật Bản tại Việt Nam04/06/2024 12:00' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/728C80123AB842B68ADC975C51CA26BC/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_vo-120x90.jpg) Ngày 17/5/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với Đại sứ quán Nhật Bản tại Việt Nam Họp hội đồng rà soát giữa chu kì chương trình đào tạo trình độ đại học kỹ thuật xét nghiệm y học24/04/2024 12:00' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/62F8B535BB9B45438229E1E13E3E5F73/Hop_hoi_dong_ra_soat_giua_chu_ki_chuong_trinh_dao_-120x90.jpg) Ngày 19/4/2024, Trường Đại học Kỹ thuật y tế Hải Dương đã họp hội đồng rà soát giữa chu kì chương trình đào tạo trình độ đại học kỹ thuật xét nghiệm y học Hội đồng trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương họp phiên thứ nhất năm 202417/04/2024 02:16' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/4A9F27DBB3AD43AE9591D4BA51029595/Hoi_dong_truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_ho-120x90.jpg) Ngày 10/4/2024, Hội đồng Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức phiên họp thứ I năm 2024 dưới sự chủ trì của TTƯT.PGS.TS. Đinh Thị Diệu Hằng - Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch Hội đồng Trường. Tham dự có TS. Nguyễn Thế Hiển - Cục KHCN&ĐT - Bộ Y tế; TS. Lê Lương Thịnh – Phó giám đốc Sở Khoa học và công nghệ tỉnh Hải Dương. Về phía nhà trường tham dự có: TS.BS. Phạm Thị Cẩm Hưng - Phó Hiệu trưởng phụ trách trường, TS.BS Lê Đức Thuận – Phó hiệu trưởng, các thành viên hội đồng Trường cùng cán bộ quản lý các Khoa/Phòng/Bộ môn. | Tin đã đăng: Tập huấn phương pháp nghiên cứu khoa học cho nhóm giảng viên nòng cốt NCKH12/12/2016 02:51' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/AD15B4D6C51D460F8ABF0A9F5DE89839/Tap_huan_phuong_phap_nghien_cuu_khoa_hoc_cho_nhom_-120x90.jpg) Ngày 10/12/2016, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức tập huấn phương pháp nghiên cứu khoa học cho 40 giảng viên nòng cốt về NCKH của trường. Làm việc với công ty Chăm sóc sức khỏe Sun life – Nhật Bản09/12/2016 11:03' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/1165F4B034D34D9EAE9492E02F58EBBE/Lam_viec_voi_cong_ty_Cham_soc_suc_khoe_Sun_life-Nh-120x90.jpg) Ngày 8/12/2016, đoàn công tác của Công ty Sun life – Nhật Bản do bà Sayako Yamamoto – Giám đốc hợp tác quốc tế làm trưởng đoàn đã đến thăm và làm việc với trường. Trao kỷ niệm chương “Vì sức khỏe nhân dân” cho GS Michael Dunne – Trường Đại học Công nghệ Queensland - Australia09/12/2016 10:58' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/473C53BF277B4EA6AF0DD9868E8A4D58/Trao_ky_niem_chuong_Vi_suc_khoe_nhan_dan_cho_GS_Mi-120x90.jpg) Ngày 7/12/2016, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức trao Kỷ niệm chương “Vì sức khỏe nhân dân” cho GS. Michael Dunne – Trường Đại học công nghệ Queensland – Australia. Đoàn thanh niên, Hội sinh viên trường phối hợp với Sở Khoa học & Công nghệ Tỉnh Hải Dương tổ chức khám sức khỏe tình nguyện05/12/2016 03:55' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/634D438199844BBBA0C26AB42DBF1434/Doan_thanh_nien_Hoi_sinh_vien_truong_phoi_hop_voi_-120x90.jpg) Ngày 3/12/2016, Đoàn thanh niên, Hội sinh viên Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương phối hợp với Sở khoa học &công nghệ Tỉnh Hải Dương tổ chức khám, xét nghiệm, tư vấn sức khỏe và cấp phát thuốc miễn phí cho 140 người cao tuổi và tặng 3 phần quà cho 3 gia đình chính sách tại xã Bắc An – Thị xã Chí Linh. Tổ chức Hội thảo đào tạo dựa trên năng lực02/12/2016 10:55' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/DE0F7D980A604C8281D4E2F2663F3D32/To_chuc_Hoi_thao_dao_tao_dua_tren_nang_luc-120x90.jpg) Ngày 1/12/2016, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương phối hợp với trường Đại học Công nghệ Queensland – Australia đã tổ chức Hội thảo đào tạo dựa trên năng lực cho các giảng viên điều dưỡng của trường. Làm việc với chuyên gia Tổ chức y tế thế giới02/12/2016 10:47' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/BF7EB1D958644BB08F28640322CF1E96/Lam_viec_voi_chuyen_gia_To_chuc_y_te_the_gioi-120x90.jpg) Ngày 30/11/2016, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã có buổi làm việc với chuyên gia Tổ chức Y tế thế giới PGS.TS Kirsty Foster – Trường Đại học tổng hợp Sydney. Làm việc với GS.TS Joy Notter – Đại học Birmingham29/11/2016 10:03' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/4F84F499594C407DBC3DFAD4A7CC89C9/Lam_viec_voi_GSTS_Joy_Notter-Dai_hoc_Birmingham-120x90.jpg) Ngày 28/11/2016, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã có buổi làm việc với GS.TS Joy Notter – Đại học Birmingham. |
|
|
|
|
|