|
Trang chủ
>
Tin tức | Bảo vệ thành công đề tài nghiên cứu khoa học cấp tỉnh Phát triển nguồn nhân lực y tế giữ vai trò đặc biệt quan trọng, là nhân tố quyết định trong việc nâng cao chất lượng dịch vụ y tế đáp ứng nhu cầu xã hội. Hiện nay, cùng với quá trình phát triển kinh tế, xã hội và sự thay đổi cơ cấu bệnh tật, nhu cầu chăm sóc sức khỏe của người đân ngày càng tăng. Tuy nhiên, nhân lực y tế còn hạn chế, thiếu về số lượng và yếu về chất lượng. Nguyên nhân quan trọng dẫn tới việc hạn chế về chuyên môn của CBYT là do ít được đào tạo liên tục, đào tạo cập nhật. Việc xác định nhu cầu đào tạo liên tục của cán bộ y tế để trên cơ sở đó xây dựng nội dung chương trình, kế hoạch đào tạo phù hợp nhằm nâng cao chất lượng nguồn nhân lực y tế đáp ứng yêu cầu của thực tiễn là rất quan trọng và cần thiết. Ngày 26/6/2015, Sở Khoa học & Công nghệ Hải Dương đã tổ chức nghiệm thu đề tài nghiên cứu khoa học cấp tỉnh:“Xác định nhu cầu đào tạo liên tục của nhân lực y tế trên địa bàn tỉnh Hải Dương và đề xuất mô hình Trung tâm Giáo dục sức khỏe tại Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương” do Ths Lê Thúy Hường, chủ nhiệm đề tài và nhóm nghiên cứu trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương thực hiện. Kết quả nghiên cứu của đề tài đã phản ánh được thực trạng nhu cầu đào tạo liên tục của nhân lực y tế trên địa bàn tỉnh Hải Dương đồng thời cung cấp được những luận chứng khoa học cho việc đề xuất mô hình Trung tâm Giáo dục sức khỏe đa ngành và cộng đồng tại Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương. Hoạt động của Trung tâm dự kiến sẽ triển khai theo hướng tập trung giải quyết vấn đề ưu tiên tại cộng đồng; phù hợp với điều kiện và phát huy thế mạnh của nhà trường trong đào tạo điều dưỡng và kỹ thuật y học qua đó góp phần nâng cao chất lượng nguồn nhân lực y tế đáp ứng nhu cầu chăm sóc sức khỏe ngày càng cao của nhân dân. Với ý nghĩa thực tiễn và khoa học đã đạt được, đề tài đã được Hội đồng nghiệm thu đánh giá xếp loại xuất sắc.
![](/Image.ashx/image=jpeg/27cb8ff1a5834366bdf1f207564e2e52-IMG_1239.jpg/IMG_1239.jpg) Ths Lê Thúy Hường thay mặt nhóm nghiên cứu báo cáo kết quả của đề tài ![](/Image.ashx/image=jpeg/818ba765e04b49188470651abae9e6b7-IMG_1243.jpg/IMG_1243.jpg) GS.TS Phạm Duy Tường - ủy viên phản biện 1: Tôi đánh giá cao ý nghĩa khoa học và thực tiễn của công trình này trong phát triển nguồn lực y tế chất lượng toàn diện đảm bảo đáp ứng nhu cầu của xã hội ![](/Image.ashx/image=jpeg/f9a6574f406947029c5d17b0c5012d3f-IMG_1246.jpg/IMG_1246.jpg) GS.TS Nguyễn Công Khẩn: Kết quả nghiên cứu của đề tài có giá trị ứng dụng cho ngành y tế và cho công tác đào tạo nhân lực y tế ![](/Image.ashx/image=jpeg/c3c84882e90c456b9f37022ba0fa01d3-IMG_1250.jpg/IMG_1250.jpg) TS Phạm Xuân Thành- ủy viên Hội đồng: Kết quả nghiên cứu của đề tài đã cung cấp được các bằng chứng khoa học về thực trạng nhu cầu đào tạo liên tục của nhân lực y tế trên địa bàn tỉnh Hải Dương và đề xuất mô hình Trung tâm Giáo dục sức khỏe tại Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đáp ứng nhu cầu xã hội và hội nhập quốc tế ![](/Image.ashx/image=jpeg/5ef171266afd4df5be912f88d57297c3-IMG_1235.jpg/IMG_1235.jpg) Ông Phạm Văn Bình – Giám đốc sở Khoa học & Công nghệ tỉnh Hải Dương, Chủ tịch Hội đồng nghiệm thu cấp tỉnh nhận xét kết luận về kết quả nghiên cứu của đề tài Số lượt đọc:
21039
-
Cập nhật lần cuối:
30/06/2015 09:45:26 AM | Tin mới: Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc chuyên gia Ngôn ngữ trị liệu Janella Christina đến từ Australia09/07/2024 04:55' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/3E00EE008AD64686AF43108AFB5DEC93/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_ch-120x90.jpg) Ngày 21/6/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã có buổi gặp mặt tổng kết công tác tình nguyện của chuyên gia Ngôn ngữ trị liệu Janella Christina đến từ Australia. Chia sẻ kinh nghiệm đào tạo lồng ghép tính chuyên nghiệp trong học phần thực hành Y khoa05/07/2024 02:35' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/B9A8C189A55C47CEAB3A6F96512223DA/Chia_se_kinh_nghiem_dao_tao_long_ghep_tinh_chuyen_-120x90.jpg) Trong khuôn khổ Dự án đổi mới chương trình đào tạo Y khoa (Dự án IMPACT-MED giai đoạn 2), ngày 3/6/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương phối hợp với tổ chức HAIVN và chuyên gia của Trường Đại học Harvard, Hoa Kỳ, đã “Chia sẻ kinh nghiệm đào tạo lồng ghép tính chuyên nghiệp trong học phần thực hành Y khoa”. Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với đoàn công tác Trường Đại học Antwerp, Vương quốc Bỉ05/07/2024 02:33' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/9EEC4FD0CB65420EB907387D967ABE08/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_vo-120x90.jpg) Để chuẩn bị tham gia vào Dự án Erasmus+ (International Credit Mobilit) và mở rộng quan hệ hợp tác quốc tế trong đào tạo nguồn nhân lực y tế đặc biệt trong lĩnh vực PHCN, ngày 31/5/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã làm việc với Đoàn công tác của Trường Đại học Antwerp, Vương quốc Bỉ. Hội nghị tư vấn việc làm năm 202405/06/2024 08:55' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/86F23B6D3A0941C7919EEFB453B73EBD/Hoi_nghi_tu_van_viec_lam_nam_2024-120x90.jpg) Ngày 1/6/2023, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức hội nghị tư vấn việc làm năm 2024 cho sinh viên năm cuối. Tham dự có TS.BS Phạm Thị Cẩm Hưng – Phó hiệu trưởng phụ trách nhà trường; Trưởng/ Phó các Khoa, phòng, bộ môn, cố vấn học tập, các giảng viên và gần 600 sinh viên năm cuối các chuyên ngành của trường. Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với Đại sứ quán Nhật Bản tại Việt Nam04/06/2024 12:00' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/728C80123AB842B68ADC975C51CA26BC/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_vo-120x90.jpg) Ngày 17/5/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với Đại sứ quán Nhật Bản tại Việt Nam Họp hội đồng rà soát giữa chu kì chương trình đào tạo trình độ đại học kỹ thuật xét nghiệm y học24/04/2024 12:00' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/62F8B535BB9B45438229E1E13E3E5F73/Hop_hoi_dong_ra_soat_giua_chu_ki_chuong_trinh_dao_-120x90.jpg) Ngày 19/4/2024, Trường Đại học Kỹ thuật y tế Hải Dương đã họp hội đồng rà soát giữa chu kì chương trình đào tạo trình độ đại học kỹ thuật xét nghiệm y học Hội đồng trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương họp phiên thứ nhất năm 202417/04/2024 02:16' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/4A9F27DBB3AD43AE9591D4BA51029595/Hoi_dong_truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_ho-120x90.jpg) Ngày 10/4/2024, Hội đồng Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức phiên họp thứ I năm 2024 dưới sự chủ trì của TTƯT.PGS.TS. Đinh Thị Diệu Hằng - Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch Hội đồng Trường. Tham dự có TS. Nguyễn Thế Hiển - Cục KHCN&ĐT - Bộ Y tế; TS. Lê Lương Thịnh – Phó giám đốc Sở Khoa học và công nghệ tỉnh Hải Dương. Về phía nhà trường tham dự có: TS.BS. Phạm Thị Cẩm Hưng - Phó Hiệu trưởng phụ trách trường, TS.BS Lê Đức Thuận – Phó hiệu trưởng, các thành viên hội đồng Trường cùng cán bộ quản lý các Khoa/Phòng/Bộ môn. | Tin đã đăng: BẢO VỆ THÀNH CÔNG LUẬN ÁN TIẾN SĨ CHUYÊN NGÀNH SINH LÝ12/06/2015 03:38' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/8A7BBB4A097D4A00B2F6A64FCF248B67/BAO_VE_THANH_CONG_LUAN_AN_TIEN_SI_CHUYEN_NGANH_SIN-120x90.jpg) Ngày 10/6/2015, tại Học viện Quân Y, ThS. Nguyễn Hằng Lan, phó giám đốc Bệnh viện Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã bảo vệ thành công luận án tiến sĩ chuyên ngành sinh lý với đề tài “Nghiên cứu điện thế đáp ứng thị giác ở người bình thường và bệnh nhân xơ cứng rải rác”. Trao sổ hưu cho ThS. BS. Huỳnh Thị Bình, Trưởng Khoa Điều Dưỡng08/06/2015 10:47' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/FF02F56DD255448F88818325CE1089FE/Trao_so_huu_cho_ThS_BS_Huynh_Thi_Binh_Truong_Khoa_-120x90.jpg) Ngày 5/6/2015, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức lễ trao sổ hưu cho ThS. BS. Huỳnh Thị Bình, Trưởng khoa Điều Dưỡng, nghỉ hưu theo chế độ. Hội đồng Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương họp phiên thứ hai03/06/2015 02:01' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/694C365036904B0092AA0A75BCC4FD23/Hoi_dong_Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_ho-120x90.jpg) Ngày 28/5/2015, Hội đồng trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã họp phiên thứ hai dưới sự chủ trì của TTND.PGS.TS Vũ Đình Chính – Chủ tịch Hội đồng. Lễ trao Bằng tốt nghiệp Đại học liên thông vừa làm vừa học Khóa 2011-201501/06/2015 05:54' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/401F571D4A204DCC90F1AFC6035962BE/Le_trao_Bang_tot_nghiep_Dai_hoc_lien_thong_vua_lam-120x90.jpg) Ngày 29/5/2015, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức Lễ trao bằng tốt nghiệp đại học hệ vừa làm vừa học cho các học viên liên thông từ trình độ trung cấp khóa 2011-2015. Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương tổ chức Kỷ niệm 125 năm ngày sinh Chủ tịch Hồ Chí Minh và tổng kết 4 năm thực hiện chỉ thị 03-CT/TW của Bộ Chính trị20/05/2015 12:00' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/5129DB129B7244D1ACA55E1A464E17E8/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_to_chuc_Ky_-120x90.jpg) Tối ngày 19/5/2015, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức Lễ kỷ niệm 125 năm ngày sinh Chủ tịch Hồ Chí Minh và tổng kết 4 năm thực hiện chỉ thị 03-CT/TW của Bộ Chính trị về tiếp tục đẩy mạnh việc học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh. TTND.PGS.TS Vũ Đình Chính được tôn vinh: Trí thức Việt Nam tiêu biểu vì Sự nghiệp Phát triển cộng đồng năm 201518/05/2015 01:05' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/6D8054ECA74D46A98C1331CE62A82B37/TTNDPGSTS_Vu_Dinh_Chinh_duoc_ton_vinh_Tri_thuc_Vie-120x90.jpg) Ngày 16/5/2015, Tạp chí Trí thức và Phát triển phối hợp cùng Truyền thông Đại Dương và Đài Phát thanh Truyền hình Hà Nội tổ chức Lễ trao giải Cuộc thi tác phẩm báo chí và Tôn vinh Trí thức Việt Nam tiêu biểu vì Sự nghiệp Phát triển cộng đồng năm 2015 tại Văn Miếu Quốc Tử Giám. Trường Đại học Y Dược Hải Phòng đến thăm và làm việc với Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương18/05/2015 11:03' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/31FF5ED9CE2B4F37BC59643ECD6EDE43/Truong_Dai_hoc_Y_Duoc_Hai_Phong_den_tham_va_lam_vi-120x90.jpg) Ngày 15/5/2015, trong khuôn khổ hợp tác đào tạo giữa Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương và Trường Đại học Y Dược Hải Phòng, PGS.TS. Trần Quang Phục, PGS.TS. Phạm Văn Hán – Phó Hiệu trưởng Trường Đại học Y Hải Phòng và các giảng viên Bộ môn ngoại khoa, đến thăm và làm việc với Trường về việc giảng dạy ngoại khoa cho đối tượng bác đa khoa của Nhà trường. |
|
|
|
|
|