|
Trang chủ
>
Tin tức | Hội thảo “Phần mềm hệ thống quản lý chất lượng xét nghiệm” Sáng
ngày 28/3/2024, tại Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức Hội thảo “Phần mềm hệ thống quản lý chất lượng xét
nghiệm”.
Tham dự có TS. Phạm Xuân Viết – Phó Cục
Trưởng Cục Khoa học công nghệ và Đào tạo, TS. Trần Quang Cảnh – Giám đốc Sở Y tế
Hải Dương, Đại diện Bộ Khoa học và công nghệ, Đại diện Lãnh đạo và chuyên viên
Cục Quản lý khám chữa bệnh; Đại diện Lãnh đạo và chuyên viên Sở Y tế tỉnh Hải
Dương; Đại diện Lãnh đạo Bảo hiểm xã
hội tỉnh Hải Dương; Đại diện Sở Khoa học và công nghệ tỉnh Hải Dương; Trung tâm kiểm chuẩn Đại học Y Hà Nội và Đại học
Y Dược TP HCM; Đại diện Hội hoá sinh Y học
Hà nội và các tỉnh phía Bắc; Đại diện Lãnh đạo, Trưởng phòng Xét nghiệm
và cán bộ phụ trách công nghệ thông tin các cơ sở y tế tỉnh Hải Dương; Đại diện
Lãnh đạo Viện Kỹ thuật điều khiển và tự động hoá, Đại học Bách khoa Hà Nội.
Về phía nhà Trường có PGS.TS. Vũ Đình
Chính – Nguyên Chủ tịch Hội đồng Trường, nguyên Bí thư Đảng uỷ, nguyên Hiệu trưởng;
PGS.TS. Đinh Thị Diệu Hằng – Chủ tịch Hội đồng Trường, TS. Phạm Thị Cẩm Hưng –
Phó Hiệu trưởng, phụ trách Trường, TS. Lê Đức Thuận – Phó Hiệu trưởng cùng toàn
thể cán bộ giảng viên khoa Xét nghiệm.
Khai
mạc Hội thảo PGS.TS. Đinh Thị Diệu Hằng đã khái quát tầm quan trọng của phần mềm
trong liên thông và công nhận kết quả xét nghiệm của các cơ sở y tế trên địa
bàn tỉnh Hải Dương. Với mục tiêu: Nâng cao chất lượng xét nghiệm y học để đảm bảo
kết quả xét nghiệm chính xác, kịp thời, chuẩn hóa, làm cơ sở cho việc liên
thông, công nhận kết quả xét nghiệm giữa các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh, cơ sở
y tế có thực hiện xét nghiệm nhằm giảm phiền hà, chi phí cho người bệnh, tiết
kiệm nguồn lực của xã hội, đồng thời hội nhập với mạng lưới kiểm chuẩn chất lượng
xét nghiệm trong khu vực và thế giới, từ đó triển khai thực hiện Quyết định số 316/QĐ-TTg về đề án
“Tăng cường năng lực hệ thống quản lý chất lượng xét nghiệm y học giai đoạn
2016 - 2025”.
Phát
biểu chỉ đạo Hội thảo TS. Phạm Xuân Viết đã nhấn mạnh vai trò của liên thông kết
quả xét nghiệm tại các cơ sở y tế và đề nghị Sở Y tế Hải Dương chỉ đạo các cơ sở
y tế phối hợp với Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương triển khai cài đặt phần
mềm quản lý chất lượng xét nghiệm, đồng thời đề nghị Trường Đại học Kỹ thuật Y
tế Hải Dương khắc phục những cản trở của phần mềm để tạo thuận lợi cho các cơ sở
y tế công nhận kết quả xét nghiệm.
Chủ
trì hội thảo TS. Trần Quang Cảnh đã khẳng định nâng cao công tác quản lý chất
lượng xét nghiệm là cân thiết trong xu thế hiện nay đặc biệt trong gia đoạn
chuyển đổi số. TS. Trần Quang Cảnh đề nghị Bộ Y tế hướng dẫn, chỉ đạo để Hải
Dương triển khai liên thông kết quả xét nghiệm, đề nghị các cơ quan, ban ngành,
các cơ sở y tế trên địa bàn tỉnh Hải Dương phối hợp, ủng hộ ngành y tế Hải
Dương thực hiện tốt nhiệm vụ bảo vệ và chăm sóc sức khoẻ cho nhân dân. TS. Trần
Quang Cảnh hi vọng tại Hội thảo nhận được nhiều ý kiến đóng góp của các chuyên
gia để phần mềm quản lý chất lượng xét nghiệm triển khai có hiệu quả tại các cơ
sở y tế trên địa bàn tỉnh Hải Dương. Hội
thảo đã nhận nhiều ý kiến đóng góp của các chuyên gia và lãnh đạo các cơ sở y tế.
Những ý kiến đóng góp đều đã đánh giá cao những giá trị của việc triển khai phần
mềm trong liên thông và công nhận kết quả xét nghiệm của các cơ sở y tế, qua đó
góp phần nâng cao chất lượng khám chữa bệnh và giảm chi phí cho người bệnh. ![](/Image.ashx/image=jpeg/9c37ac4e0c13460d8040b49e8720a578-1.jpg/1.jpg)
Quang cảnh buổi họp ![](/Image.ashx/image=jpeg/6704803e924f4b94b180950d9e080c4d-2.jpg/2.jpg)
PSG.TS. Đinh Thị Diệu Hằng - Chủ tịch Hội đồng Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương phát biểu khai mạc Hội thảo ![](/Image.ashx/image=jpeg/45c7f54398b745419cc2c4854e2b7915-4.jpg/4.jpg)
TS. Phạm Xuân Việt - Phó Cục Trưởng Cục Khoa học công nghệ và Đào tạo - Bộ Y tế Phát biểu chỉ đạo Hội thảo.
![](/Image.ashx/image=jpeg/6e82f141bfcd4b64a5341d65519622b2-3.jpg/3.jpg)
TS. Trần Quang Cảnh - Giám đốc Sở Y tế tỉnh Hải Dương - Chủ trì Hội thảo ![](/Image.ashx/image=jpeg/16215eb1a63f41edaa62cb90e760e087-5.jpg/5.jpg)
Phát biểu của chuyên gia trong Hội thảo
Số lượt đọc:
33
-
Cập nhật lần cuối:
06/06/2024 03:12:17 PM | Tin mới: Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc chuyên gia Ngôn ngữ trị liệu Janella Christina đến từ Australia09/07/2024 04:55' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/3E00EE008AD64686AF43108AFB5DEC93/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_ch-120x90.jpg) Ngày 21/6/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã có buổi gặp mặt tổng kết công tác tình nguyện của chuyên gia Ngôn ngữ trị liệu Janella Christina đến từ Australia. Chia sẻ kinh nghiệm đào tạo lồng ghép tính chuyên nghiệp trong học phần thực hành Y khoa05/07/2024 02:35' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/B9A8C189A55C47CEAB3A6F96512223DA/Chia_se_kinh_nghiem_dao_tao_long_ghep_tinh_chuyen_-120x90.jpg) Trong khuôn khổ Dự án đổi mới chương trình đào tạo Y khoa (Dự án IMPACT-MED giai đoạn 2), ngày 3/6/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương phối hợp với tổ chức HAIVN và chuyên gia của Trường Đại học Harvard, Hoa Kỳ, đã “Chia sẻ kinh nghiệm đào tạo lồng ghép tính chuyên nghiệp trong học phần thực hành Y khoa”. Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với đoàn công tác Trường Đại học Antwerp, Vương quốc Bỉ05/07/2024 02:33' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/9EEC4FD0CB65420EB907387D967ABE08/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_vo-120x90.jpg) Để chuẩn bị tham gia vào Dự án Erasmus+ (International Credit Mobilit) và mở rộng quan hệ hợp tác quốc tế trong đào tạo nguồn nhân lực y tế đặc biệt trong lĩnh vực PHCN, ngày 31/5/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã làm việc với Đoàn công tác của Trường Đại học Antwerp, Vương quốc Bỉ. Hội nghị tư vấn việc làm năm 202405/06/2024 08:55' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/86F23B6D3A0941C7919EEFB453B73EBD/Hoi_nghi_tu_van_viec_lam_nam_2024-120x90.jpg) Ngày 1/6/2023, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức hội nghị tư vấn việc làm năm 2024 cho sinh viên năm cuối. Tham dự có TS.BS Phạm Thị Cẩm Hưng – Phó hiệu trưởng phụ trách nhà trường; Trưởng/ Phó các Khoa, phòng, bộ môn, cố vấn học tập, các giảng viên và gần 600 sinh viên năm cuối các chuyên ngành của trường. Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với Đại sứ quán Nhật Bản tại Việt Nam04/06/2024 12:00' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/728C80123AB842B68ADC975C51CA26BC/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_vo-120x90.jpg) Ngày 17/5/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với Đại sứ quán Nhật Bản tại Việt Nam Họp hội đồng rà soát giữa chu kì chương trình đào tạo trình độ đại học kỹ thuật xét nghiệm y học24/04/2024 12:00' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/62F8B535BB9B45438229E1E13E3E5F73/Hop_hoi_dong_ra_soat_giua_chu_ki_chuong_trinh_dao_-120x90.jpg) Ngày 19/4/2024, Trường Đại học Kỹ thuật y tế Hải Dương đã họp hội đồng rà soát giữa chu kì chương trình đào tạo trình độ đại học kỹ thuật xét nghiệm y học Hội đồng trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương họp phiên thứ nhất năm 202417/04/2024 02:16' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/4A9F27DBB3AD43AE9591D4BA51029595/Hoi_dong_truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_ho-120x90.jpg) Ngày 10/4/2024, Hội đồng Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức phiên họp thứ I năm 2024 dưới sự chủ trì của TTƯT.PGS.TS. Đinh Thị Diệu Hằng - Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch Hội đồng Trường. Tham dự có TS. Nguyễn Thế Hiển - Cục KHCN&ĐT - Bộ Y tế; TS. Lê Lương Thịnh – Phó giám đốc Sở Khoa học và công nghệ tỉnh Hải Dương. Về phía nhà trường tham dự có: TS.BS. Phạm Thị Cẩm Hưng - Phó Hiệu trưởng phụ trách trường, TS.BS Lê Đức Thuận – Phó hiệu trưởng, các thành viên hội đồng Trường cùng cán bộ quản lý các Khoa/Phòng/Bộ môn. | Tin đã đăng: Đoàn Thanh niên – Hội sinh viên tổ chức Chung kết cuộc thi Tài năng Tiếng Anh HMTU mùa thứ 629/03/2024 03:03' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/0A1B517C68C74D0287E2FE79B7EF8F37/Doan_Thanh_nien-Hoi_sinh_vien_to_chuc_Chung_ket_cu-120x90.jpg) Nhân kỷ niệm 93 năm Ngày thành lập Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh (26/3/1931 -26/3/2024), tối ngày 21/3/2023, tại Hội trường lớn, Đoàn Thanh niên và Hội sinh viên Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức đêm chung kết cuộc thi Tài năng tiếng Anh HMTU mùa thứ 6. Tham dự có TS. BS. Lê Đức Thuận - Phó Hiệu trưởng Nhà trường; Các thầy cô Trưởng, phó các Khoa, phòng, bộ môn, trung tâm; giảng viên, các đồng chí trong Ban chấp hành Đoàn thanh niên, Hội sinh viên nhà trường cùng sự tham gia của 5 đội đến từ 5 Khoa trong trường: Điều dưỡng, Chẩn đoán hình ảnh, Xét nghiệm, Phục hồi chức năng và Y khoa. Tập huấn công tác coi thi kết thúc học phần29/03/2024 02:55' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/61B7CFE462BB4816923BAF2E11E0E668/Tap_huan_cong_tac_coi_thi_ket_thuc_hoc_phan-120x90.jpg) Ngày 22/3/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức tập huấn coi thi kết thúc học phần cho toàn bộ giảng viên các khoa, phòng, bộ môn của trường. Tham dự có TS.BS Lê Đức Thuận – Phó hiệu trưởng nhà trường cùng các phòng ban chức năng. Hội thảo chia sẻ kinh nghiệm quản trị đại học trong cơ chế tự chủ15/03/2024 08:03' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/61B542439CB949BC9D1441A04A3C3331/Hoi_thao_chia_se_kinh_nghiem_quan_tri_dai_hoc_tron-120x90.jpg) Ngày 13/3/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã phối hợp với Trường Đại học Y dược Cần Thơ tổ chức “Hội thảo chia sẻ kinh nghiệm quản trị đại học trong cơ chế tự chủ” Lãnh đạo Trường gặp mặt định kỳ sinh viên năm học 2023-202414/03/2024 12:00' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/9B24F351B8674E09B3B69F9614C16136/Lanh_dao_Truong_gap_mat_dinh_ky_sinh_vien_nam_hoc_-120x90.jpg) Trong các ngày 5,6,7/3/2024, tại Hội trường lớn, lãnh đạo Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức gặp mặt định kỳ sinh viên các Khoa trong trường. Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương kỷ niệm ngày Quốc tế phụ nữ 8.3 và Khai mạc giải Bóng chuyền hơi HMTU 202410/03/2024 08:32' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/98348493E5564B7C80B502AF80E7BE51/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_ky_niem_nga-120x90.jpg) Chiều ngày 8/3/2024, Công đoàn và Đoàn Thanh niên Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã phối hợp tổ chức Lễ kỷ niệm 114 năm ngày quốc tế phụ nữ,1984 năm khởi nghĩa Hai Bà Trưng và Khai mạc giải bóng chuyền hơi HMTU năm 2024. Hiến máu tình nguyện “Lễ hội xuân hồng 2024”05/03/2024 12:00' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/CDF20FAF9C9043D2AA486F3457ACC616/Hien_mau_tinh_nguyen_Le_hoi_xuan_hong_2024-120x90.jpg) Sáng ngày 3/3/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã phối hợp với Ban chỉ Đạo vận động hiến máu tỉnh Hải Dương, Hội chữ thập đỏ Tỉnh Hải Dương tổ chức chương trình hiến máu tình nguyện “Lễ hội xuân hồng 2024” với chủ đề “Hiến máu đầu xuân, nhân lên hạnh phúc” Lễ kỷ niệm 69 năm Ngày Thầy thuốc Việt Nam (27/2/1955-27/2/2024) và trao Giấy chứng nhận kiểm định chất lượng cơ sở giáo dục chu kỳ 2 và Chương trình đào tạo28/02/2024 01:37' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/9AAA24D6F4BE474894CC6B3992A9AEC7/Le_ky_niem_69_nam_Ngay_Thay_thuoc_Viet_Nam_2721955-120x90.jpg) Ngày 26/2/2024, Trường Đại học Kỹ thuật y tế Hải Dương đã tổ chức Lễ kỷ niệm 69 năm Ngày Thầy thuốc Việt Nam và Lễ công bố quyết định và trao Giấy chứng nhận kiểm định chất lượng cơ sở giáo dục (chu kỳ 2) và 5 CTĐT trình độ đại học. |
|
|
|
|
|