|
Trang chủ
>
Tin tức | Bảo vệ thành công luận án tiến sĩ chuyên ngành vi sinh vật học Ngày 25/7/2015,tại Trường Đại học Khoa học Tự nhiên – Đại học Quốc gia Hà Nội, ThS. Trần Thị Sao Mai giảng viên Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã bảo vệ thành công luận án Tiến sĩ chuyên ngành Vi sinh vật học với đề tài “ Nghiên cứu tạo que thử để phát hiện nhanh một số độc tố ruột của tụ cầu khuẩn trong thực phẩm”. Việc phát hiện nhanh các độc tố tụ cầu trong thực phẩm bằng que thử dựa trên kỹ thuật sắc ký miễn dịch sử dụng kháng thể lòng đỏ trứng là việc làm cần thiết và có ý nghĩa khoa học cũng như ý nghĩa thực tiễn cao. Nghiên cứu đã sản xuất thành công kháng nguyên tái tổ hợp SEC1, sản xuất và tinh sạch kháng thể lòng đỏ trứng gà IgY kháng BSA và kháng thể IgY kháng các độc tố ruột tụ cầu SEA, SEB, SEC1, SED và SEE làm nguyên liệu để tạo que thử phát hiện các độc tố ruột tụ cầu. Xây dựng và hoàn thiện quy trình tạo que thử dựa trên kỹ thuật sắc ký miễn dịch cạnh tranh để phát hiện nhanh 5 loại độc tố ruột (SEA, SEB, SEC1, SED và SEE) trên một số nhóm thực phẩm (sữa, thịt) ở trong phòng thí nghiệm. Các kết quả nghiên cứu của luận án sẽ đóng góp tích cực cho sự phát triển khoa học công nghệ để phát hiện một số độc tố ruột của tụ cầu khuẩn trong thực phẩm và phục vụ cho sản xuất kinh tế xã hội sản xuất các que thử nhanh. Số lượt đọc:
20818
-
Cập nhật lần cuối:
30/07/2015 07:39:10 AM | Tin mới: Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc chuyên gia Ngôn ngữ trị liệu Janella Christina đến từ Australia09/07/2024 04:55' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/3E00EE008AD64686AF43108AFB5DEC93/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_ch-120x90.jpg) Ngày 21/6/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã có buổi gặp mặt tổng kết công tác tình nguyện của chuyên gia Ngôn ngữ trị liệu Janella Christina đến từ Australia. Chia sẻ kinh nghiệm đào tạo lồng ghép tính chuyên nghiệp trong học phần thực hành Y khoa05/07/2024 02:35' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/B9A8C189A55C47CEAB3A6F96512223DA/Chia_se_kinh_nghiem_dao_tao_long_ghep_tinh_chuyen_-120x90.jpg) Trong khuôn khổ Dự án đổi mới chương trình đào tạo Y khoa (Dự án IMPACT-MED giai đoạn 2), ngày 3/6/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương phối hợp với tổ chức HAIVN và chuyên gia của Trường Đại học Harvard, Hoa Kỳ, đã “Chia sẻ kinh nghiệm đào tạo lồng ghép tính chuyên nghiệp trong học phần thực hành Y khoa”. Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với đoàn công tác Trường Đại học Antwerp, Vương quốc Bỉ05/07/2024 02:33' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/9EEC4FD0CB65420EB907387D967ABE08/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_vo-120x90.jpg) Để chuẩn bị tham gia vào Dự án Erasmus+ (International Credit Mobilit) và mở rộng quan hệ hợp tác quốc tế trong đào tạo nguồn nhân lực y tế đặc biệt trong lĩnh vực PHCN, ngày 31/5/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã làm việc với Đoàn công tác của Trường Đại học Antwerp, Vương quốc Bỉ. Hội nghị tư vấn việc làm năm 202405/06/2024 08:55' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/86F23B6D3A0941C7919EEFB453B73EBD/Hoi_nghi_tu_van_viec_lam_nam_2024-120x90.jpg) Ngày 1/6/2023, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức hội nghị tư vấn việc làm năm 2024 cho sinh viên năm cuối. Tham dự có TS.BS Phạm Thị Cẩm Hưng – Phó hiệu trưởng phụ trách nhà trường; Trưởng/ Phó các Khoa, phòng, bộ môn, cố vấn học tập, các giảng viên và gần 600 sinh viên năm cuối các chuyên ngành của trường. Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với Đại sứ quán Nhật Bản tại Việt Nam04/06/2024 12:00' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/728C80123AB842B68ADC975C51CA26BC/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_vo-120x90.jpg) Ngày 17/5/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với Đại sứ quán Nhật Bản tại Việt Nam Họp hội đồng rà soát giữa chu kì chương trình đào tạo trình độ đại học kỹ thuật xét nghiệm y học24/04/2024 12:00' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/62F8B535BB9B45438229E1E13E3E5F73/Hop_hoi_dong_ra_soat_giua_chu_ki_chuong_trinh_dao_-120x90.jpg) Ngày 19/4/2024, Trường Đại học Kỹ thuật y tế Hải Dương đã họp hội đồng rà soát giữa chu kì chương trình đào tạo trình độ đại học kỹ thuật xét nghiệm y học Hội đồng trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương họp phiên thứ nhất năm 202417/04/2024 02:16' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/4A9F27DBB3AD43AE9591D4BA51029595/Hoi_dong_truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_ho-120x90.jpg) Ngày 10/4/2024, Hội đồng Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức phiên họp thứ I năm 2024 dưới sự chủ trì của TTƯT.PGS.TS. Đinh Thị Diệu Hằng - Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch Hội đồng Trường. Tham dự có TS. Nguyễn Thế Hiển - Cục KHCN&ĐT - Bộ Y tế; TS. Lê Lương Thịnh – Phó giám đốc Sở Khoa học và công nghệ tỉnh Hải Dương. Về phía nhà trường tham dự có: TS.BS. Phạm Thị Cẩm Hưng - Phó Hiệu trưởng phụ trách trường, TS.BS Lê Đức Thuận – Phó hiệu trưởng, các thành viên hội đồng Trường cùng cán bộ quản lý các Khoa/Phòng/Bộ môn. | Tin đã đăng: Tổng kết khóa thực tập quốc tế cho đoàn sinh viên trường Đại học Công nghệ Queensland - Australia13/07/2015 11:14' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/3C648F8BC79C4C03943285165DBCC8A5/Tong_ket_khoa_thuc_tap_quoc_te_cho_doan_sinh_vien_-120x90.jpg) Ngày 9 tháng 7 năm 2015, tại Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức tổng kết Khóa thực tập quốc tế của sinh viên Trường Đại học Công nghệ Queensland (QUT) – Australia. Tham dự Lễ tổng kết có đại diện Hội đồng Trường, Ban Giám hiệu, các khoa, phòng, bộ môn có liên quan. Trao quyết định bổ nhiệm Kế toán trưởng02/07/2015 04:59' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/1DF3907FE3B84F109226FADB8533F9FB/Trao_quyet_dinh_bo_nhiem_Ke_toan_truong-120x90.jpg) Ngày 30/6/2015 tại Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức lễ trao Quyết định của Bộ trưởng Bộ Y tế về việc bổ nhiệm chức vụ Kế toán trưởng của Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương cho CN. Vũ Thị Ánh. Khai mạc khóa thực tập quốc tế năm 2015 cho các sinh viên Australia tại Trường Đại học kỹ thuật Y tế Hải Dương01/07/2015 09:25' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/59218C78363944DB9936A8ADD0CB415D/Khai_mac_khoa_thuc_tap_quoc_te_nam_2015_cho_cac_si-120x90.jpg) Ngày 30/06/2015, 10 sinh viên và giảng viên trường Đại học Công nghệ Queensland (QUT) – Australia đã bắt đầu khóa thực tập quốc tế tại Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương. Bảo vệ thành công đề tài nghiên cứu khoa học cấp tỉnh30/06/2015 09:41' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/373A2398A7B0430089C16279B934F1E4/Bao_ve_thanh_cong_de_tai_nghien_cuu_khoa_hoc_cap_t-120x90.jpg) Phát triển nguồn nhân lực y tế giữ vai trò đặc biệt quan trọng, là nhân tố quyết định trong việc nâng cao chất lượng dịch vụ y tế đáp ứng nhu cầu xã hội. BẢO VỆ THÀNH CÔNG LUẬN ÁN TIẾN SĨ CHUYÊN NGÀNH SINH LÝ12/06/2015 03:38' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/8A7BBB4A097D4A00B2F6A64FCF248B67/BAO_VE_THANH_CONG_LUAN_AN_TIEN_SI_CHUYEN_NGANH_SIN-120x90.jpg) Ngày 10/6/2015, tại Học viện Quân Y, ThS. Nguyễn Hằng Lan, phó giám đốc Bệnh viện Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã bảo vệ thành công luận án tiến sĩ chuyên ngành sinh lý với đề tài “Nghiên cứu điện thế đáp ứng thị giác ở người bình thường và bệnh nhân xơ cứng rải rác”. Trao sổ hưu cho ThS. BS. Huỳnh Thị Bình, Trưởng Khoa Điều Dưỡng08/06/2015 10:47' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/FF02F56DD255448F88818325CE1089FE/Trao_so_huu_cho_ThS_BS_Huynh_Thi_Binh_Truong_Khoa_-120x90.jpg) Ngày 5/6/2015, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức lễ trao sổ hưu cho ThS. BS. Huỳnh Thị Bình, Trưởng khoa Điều Dưỡng, nghỉ hưu theo chế độ. Hội đồng Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương họp phiên thứ hai03/06/2015 02:01' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/694C365036904B0092AA0A75BCC4FD23/Hoi_dong_Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_ho-120x90.jpg) Ngày 28/5/2015, Hội đồng trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã họp phiên thứ hai dưới sự chủ trì của TTND.PGS.TS Vũ Đình Chính – Chủ tịch Hội đồng. |
|
|
|
|
|